TRUNG TÂM DỊCH VỤ VIỆC LÀM THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH (Kì X)

Thứ năm - 24/11/2016 22:35
Thông tin về chính sách bảo hiểm thất nghiệp: Điều kiện, hồ sơ, quyền lợi, nghĩa vụ hưởng trợ cấp thất nghiệp
TRUNG TÂM DỊCH VỤ VIỆC LÀM THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH (Kì X)
SỞ LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH
TRUNG TÂM DỊCH VỤ VIỆC LÀM
 
GIẢI ĐÁP THẮC MẮC CHO NGƯỜI LAO ĐỘNG
VỀ BẢO LƯU THỜI GIAN ĐÓNG BẢO HIỂM THẤT NGHIỆP
 
Bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) được tính như thế nào? Những trường hợp nào người lao động (NLĐ) có thời gian đóng BHTN được bảo lưu?
Theo quy định tại Khoản 1, 2 Điều 9 của Thông tư số 28/2015/TT-BLĐTBXH ngày 31/7/2015 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội:
1. Bảo lưu thời gian đóng BHTN của NLĐ được xác định như sau:
Thời gian đóng BHTN được bảo lưu = Tổng thời gian đóng BHTN Thời gian đóng BHTN đã hưởng trợ cấp thất nghiệp
2. Các trường hợp NLĐ có thời gian đóng BHTN được bảo lưu, bao gồm:
a) Bảo lưu thời gian đóng BHTN khi NLĐ không đến nhận quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp được thực hiện theo quy định tại Khoản 3 Điều 18 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP.
Sau khi có quyết định của Giám đốc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội về việc hủy quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp, trung tâm dịch vụ việc làm thực hiện trả hồ sơ cho NLĐ. Trường hợp sau 03 tháng kể từ ngày hết thời hạn trả kết quả mà NLĐ không đến trung tâm dịch vụ việc làm nhận lại sổ bảo hiểm xã hội thì trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày cuối cùng của 03 tháng nêu trên, trung tâm dịch vụ việc làm chuyển sổ bảo hiểm xã hội của NLĐ đó đến Bảo hiểm xã hội cấp tỉnh để quản lí.
b) Bảo lưu thời gian đóng BHTN khi NLĐ không đến nhận tiền trợ cấp thất nghiệp được thực hiện theo quy định tại Khoản 6 Điều 18 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP.
Tổ chức bảo hiểm xã hội căn cứ quyết định về việc bảo lưu thời gian đóng BHTN của NLĐ thực hiện bảo lưu thời gian đóng BHTN vào sổ bảo hiểm xã hội theo hướng dẫn của Bảo hiểm xã hội Việt Nam.
c) Bảo lưu thời gian đóng BHTN khi NLĐ có những tháng lẻ chưa giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp được thực hiện theo quy định tại Khoản 7 Điều 18 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP.
Tổ chức bảo hiểm xã hội căn cứ quyết định của Giám đốc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội về việc hưởng trợ cấp thất nghiệp thực hiện bảo lưu thời gian đóng BHTN vào sổ bảo hiểm xã hội theo hướng dẫn của Bảo hiểm xã hội Việt Nam.
d) Bảo lưu thời gian đóng BHTN trong các trường hợp NLĐ đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp được thực hiện theo quy định tại Khoản 5 Điều 21 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP.
Tổ chức bảo hiểm xã hội căn cứ quyết định về việc chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp của NLĐ thực hiện việc bảo lưu thời gian đóng BHTN vào sổ bảo hiểm xã hội cho NLĐ theo hướng dẫn của Bảo hiểm xã hội Việt Nam.
3. Thời gian đóng BHTN của NLĐ được bảo lưu theo quy định tại Khoản 5, Khoản 6, Khoản 7 Điều 18 và Khoản 5 Điều 21 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP là khoảng thời gian đóng BHTN tính từ tháng đóng BHTN cuối cùng trước khi hưởng trợ cấp thất nghiệp.
4. NLĐ được bảo lưu thời gian đóng BHTN theo quy định có trách nhiệm thực hiện thủ tục bảo lưu thời gian đóng BHTN theo hướng dẫn của Bảo hiểm xã hội Việt Nam.
 
Mọi thắc mắc xin liên hệ: Trung tâm Dịch vụ việc làm Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ: Số 106/14D Điện Biên Phủ, phường 17, quận Bình Thạnh, TP. Hồ Chí Minh
Điện thoại: (08) 35147007 Tư vấn - giải quyết chế độ hưởng trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp
Website:
www.vieclamhcm.net

Nguồn tin: Tạp chí Giáo dục

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

svvattta_1
olympica_1
Thăm dò ý kiến

Bạn thấy website này như thế nào?

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây